• Mon. Dec 4th, 2023

ഒരു വ്യാഴവട്ടത്തിന് ശേഷം കുറിഞ്ഞിമലകളിൽ നീലപ്പരവതാനി വിരിച്ചു നീലക്കുറിഞ്ഞികൾ പൂക്കുന്നു

Byadmin

Jul 24, 2018

വ്യാ​ഴ​വ​ട്ട​ത്തി​ലൊ​രി​ക്ക​ൽ പൂ​ക്കു​ന്ന നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി​പ്പൂ​ക്ക​ളു​മാ​യി മൂ​ന്നാ​ർ കു​ന്നു​ക​ളും ഇ​റ​ക്ക​ങ്ങ​ളും ഒ​രു​ങ്ങു​ക​യാ​ണ്. പ്ര​കൃ​തി​സ്നേ​ഹി​ക​ൾ​ക്കു മാ​ത്ര​മ​ല്ല തേ​നീ​ച്ച​ക​ൾ​ക്കും പ​റ​വ​ക​ൾ​ക്കു​മൊ​ക്കെ പ​നി​നീ​ർ​മ​ഴ പൊ​ഴി​യു​ന്ന അ​ടു​ത്ത മൂ​ന്നു മാ​സം പൂ​ക്കാ​ല​മാ​ണ്.

 

ഒ​രു വ്യാ​ഴ​വ​ട്ട​ത്തി​നു​ശേ​ഷം മൂ​ന്നാ​റി​ലെ 3200 ഹെ​ക്ട​ർ കു​റി​ഞ്ഞി​മ​ല​ക​ൾ അ​ണി​ഞ്ഞൊ​രു​ങ്ങു​ന്പോ​ൾ പ​ത്തു ല​ക്ഷം പേ​രെ​ങ്കി​ലും ഇ​ത് കാ​ണാ​നെ​ത്തും എന്നാണ് കണക്ക് . മൊ​ട്ട​ക്കു​ന്നു​ക​ളു​ടെ​യും ചോ​ല വ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ​യും പു​ൽ​മേ​ടു​ക​ളു​ടെ​യും പ​ശ്ചാ​ത്ത​ല​ത്തി​ൽ പൂ​ക്ക​ളം തീ​ർ​ക്കു​ന്ന നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി​ക​ളു​ടെ സൗ​ന്ദ​ര്യം കാ​ണാ​ൻ ലോ​ക​മെ​ന്പാ​ടും നി​ന്ന് സ​ഞ്ചാ​രി​ക​ളെ​ത്തും.

പ​ശ്ചി​മ​ഘ​ത്തി​ൽ ക​ട​ൽ​നി​ര​പ്പി​നു 1500 മീ​റ്റ​റി​നു മു​ക​ളി​ൽ ഇ​ര​വി​കു​ളം ദേ​ശീ​യോ​ദ്യാ​ന​ത്തി​നു ചു​റ്റും ചോ​ല​വ​ന​ങ്ങ​ൾ ഇ​ട​ക​ല​ർ​ന്ന പു​ൽ​മേ​ടു​ക​ളി​ൽ കാ​ണ​പ്പെ​ടു​ന്ന നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി​ക്ക് ചെ​റു​തൊ​ന്നു​മ​ല്ല പെ​രു​മ. മൂ​ന്നാ​റി​നൊ​പ്പം ദേ​വി​കു​ളം, മാ​ട്ടു​പ്പെ​ട്ടി മ​ല​ക​ളി​ലും കു​റി​ഞ്ഞി​ക​ൾ നീ​ല​പ്പ​ട്ടു വി​രി​യിക്കും.

 

വ​ള്ളി​ദേ​വി​യെ ശ്രീ​മു​രു​ക​ൻ വി​വാ​ഹം ക​ഴി​ച്ച​ത് നീ​ല​ക്കു​റിഞ്ഞി​യു​ടെ മാ​ല​യി​ട്ടാ​ണെ​ന്ന് ആ​ദി​വാ​സി​ക​ൾ വി​ശ്വ​സി​ക്കു​ന്നു. അ​തു​കൊ​ണ്ടാ​ണ് ഈ ​ചെ​ടി​ക്കും പൂ​വി​നും ഒ​രു ദൈ​വി​ക പ​രി​വേ​ഷം കി​ട്ടി​യ​ത്. കാ​ഷ്മീ​രും ഹി​മാ​ല​യ​വും പോ​ലെ കേ​ര​ള​ത്തി​ലെ മ​ല​യോ​രം നീ​ല​പ്പ​ട്ട​ണി​യു​ന്ന അ​പൂ​ർ​വ​കാ​ഴ്ച കാ​ണാ​ൻ അ​ടു​ത്ത വാ​രം മു​ത​ൽ മ​ല​ക​യ​റ്റം തു​ട​ങ്ങു​ക​യാ​യി.

12 വ​ർ​ഷ​ത്തി​ലൊ​രി​ക്ക​ലേ കാ​ട്ടു​ചെ​ടി​യാ​യ നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി ഒ​രു​മി​ച്ചു പൂ​ക്കാ​റു​ള്ളു​വെ​ന്ന് 1838ൽ ​മൂ​ന്നു ജ​ർ​മ​ൻ പ​രി​സ്ഥി​തി പ​ഠ​ന​സം​ഘ​മാ​ണ് ക​ണ്ടെ​ത്തി​യ​ത്. സ്ട്രോ​ബി​ലാ​ന്ത​സ് കു​ന്തി​യാ​ന എ​ന്ന ശാ​സ്ത്ര​നാ​മം നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി​ക്കു സ​മ്മാ​നി​ച്ച​തും അ​വ​രാ​ണ്. മൂ​ന്നം​ഗ സം​ഘ​ത്തി​ലു​ണ്ടാ​യി​രു​ന്ന കു​ന്ത് എ​ന്ന​യാ​ളി​ന്‍റെ പേ​രി​ൽ​നി​ന്നാ​ണ് കു​ന്തി​യാ​ന​സ് എ​ന്നു വി​ളി​പ്പേ​രു​ണ്ടാ​യ​ത്.

 

പൂ​ത്തു ക​ഴി​ഞ്ഞാ​ലു​ട​ൻ ന​ശി​ച്ചു​പോ​കു​ന്ന കു​റി​ഞ്ഞി ചെ​ടി​ക​ളു​ടെ വി​ത്തു​ക​ൾ അ​ടു​ത്ത പൂ​ക്കാ​ല​ത്തി​ന് ഏ​താ​നും​വ​ർ​ഷം മു​ൻ​പു മാ​ത്ര​മാ​ണ് വീ​ണ്ടും കി​ളി​ർ​ക്കു​ന്ന​ത്. മൂ​ന്നാ​ർ മലനി​ര​ക​ളി​ൽ കാ​ണ​പ്പെ​ടു​ന്ന 40 കു​റി​ഞ്ഞി ഇ​ന​ങ്ങ​ളി​ൽ ഏ​റ്റ​വും പ്ര​ധാ​ന​പ്പെ​ട്ട​താ​ണ് 12 വ​ർ​ഷം ഇ​ട​വി​ട്ടു പൂ​ക്കു​ന്ന കു​ന്തി​യാ​ന​സ്. വ​ര​യാ​ടു​ക​ൾ​ക്കും അ​പൂ​ർ​വ ഇ​നം ഓ​ർ​ക്കി​ഡു​ക​ൾ​ക്കും പ്ര​സി​ദ്ധ​മാ​യ രാ​ജ​മ​ല​യി​ലാ​ണ് ഏ​റ്റ​വു​മ​ധി​കം കു​റി​ഞ്ഞി ചെ​ടി​ക​ൾ പൂ​ക്കാ​ൻ ഇ​പ്പോ​ൾ മൊ​ട്ടി​ട്ടി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്.

 

കൊ​ടും​ത​ണു​പ്പും ഈ​ർ​പ്പ​വു​മു​ള്ള അ​ന്ത​രീ​ക്ഷ​ത്തി​ൽ മാ​ത്രം വ​ള​രു​ന്ന അ​ര മീ​റ്റ​റോ​ളം ഉ​യ​ര​മു​ള്ള ചെ​ടി​യാ​ണി​ത്. മൂ​ന്നാ​ർ കു​ന്നു​ക​ൾ അ​തി​രി​ടു​ന്ന വ​ട്ട​വ​ട, കൊ​ട്ട​ക്ക​ാന്പൂ​ർ, ക​ട​വ​രി, കാ​ന്ത​ല്ലൂ​ർ, ക​ന്പ​ക്ക​ല്ല്, പ​ള​നി​മ​ല​ക​ളി​ലും ത​മി​ഴ്നാ​ട്ടി​ൽ കൊ​ടൈ​ക്ക​നാ​ൽ, ഉൗ​ട്ടി​യി​ലെ മു​ക്കൂ​ർ​ത്തി​മ​ല​ക​ൾ എ​ന്നി​വി​ട​ങ്ങ​ളി​ലും നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി​യു​ടെ ഇ​ന​ങ്ങ​ളു​ണ്ട്. നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി പൂ​ക്കാ​ലം മൂ​ന്നു​മാ​സം​വ​രെ നീ​ണ്ടു​നി​ൽ​ക്കും.

 

ഓ​രോ കു​റി​ഞ്ഞി ചെ​ടി​യും ത​നി​ച്ചു​നോ​ക്കി​യാ​ൽ വ​ലി​യ സൗ​ന്ദ​ര്യ​മൊ​ന്നും തോ​ന്നി​ക്ക​ണ​മെ​ന്നി​ല്ല. ക​രി​വാ​ളി​പ്പു​ള്ള കു​റ്റി​ച്ചെ​ടി​യു​ടെ അ​ഗ്ര​ത്ത് കു​ല​ക​ളാ​യി കു​റെ പൂ​ക്ക​ൾ. മ​ണ​മൊ​ട്ടി​ല്ല​താ​നും. എ​ന്നാ​ൽ നി​റ​യെ പൂ​വു​ള്ള ഒ​രു കു​ന്നി​ലേ​ക്കോ താ​ഴ് വാ​ര​ത്തി​ലേ​ക്കോ നോ​ക്കിനി​ന്നു​പോ​യാ​ൽ നീ​ല​ത്തി​ര​മാ​ല​യു​ടെ ഹൃ​ദ്യ​ത​യാ​വും നു​ക​രാ​നാ​വു​ക. വ​യ​ല​റ്റ് വ​സ​ന്തം പെ​യ്തി​റ​ങ്ങു​ന്ന അ​നു​ഭ​വം. നേ​രി​യ മ​ഴ​യും കാ​റ്റും​കൂ​ടി​യാ​യാ​ൽ ഈ ​കാ​ഴ്ച ഓ​ർ​മ​യി​ൽ മ​ങ്ങാ​ത്ത അ​നു​ഭ​വ​മാ​യി മാ​റും.

മ​ഞ്ഞുക​ണ​ങ്ങ​ളി​ൽ ത​ട്ടി ഇ​ളംകാ​റ്റി​ൽ പൂ​ക്ക​ൾ നി​ര​നി​ര​യാ​യി നി​ൽ​ക്കു​ന്ന​ത് കാ​ണു​ന്പോ​ൾ കേ​ര​ള​ത്തി​ന്‍റെ കാ​ഷ്മീ​ർ ത​ന്നെ​യാ​ണ് ഇ​വി​ട​മെ​ന്ന് ആ​രും പ​റ​യും. ഈ ​പൂ​ക്ക​ളി​ൽ തേ​നി​ന്‍റെ അ​ള​വ് വ​ള​രെ​ക്കൂ​ടു​ത​ലാ​ണ്. അ​തു​കൊ​ണ്ടു കു​റി​ഞ്ഞി​പൂ​ക്കും കാ​ലം തേ​നീ​ച്ച​ക​ളു​ടെ​യും ശ​ല​ഭ​ങ്ങ​ളു​ടെ​യും ന​ല്ല കാ​ല​മാ​ണ്. ഓ​രോ ചെ​ടി​യെ​യും തൊ​ട്ടും ത​ലോ​ടി​യും പ​റ​ന്ന് തേ​ൻ നു​ക​രു​ന്ന തേ​നീ​ച്ച​ക​ൾ. അ​തി​നൊ​പ്പം വ​ർ​ണ​ശ​ല​ഭ​ങ്ങ​ളു​ടെ സ​ല്ലാ​പ​ങ്ങ​ളും.

 

ഏ​തു പൂ​ച്ചെ​ടി​യും പൂ​വും ക​ണ്ടാ​ൽ പി​ഴു​തെ​ടു​ക്കു​ന്ന സ്വ​ഭാ​വ​ക്കാ​രു​ടെ ശ്ര​ദ്ധ​യ്ക്ക്. നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി ക​ണ്ണെ​ത്തു​വോ​ളം മ​നു​സു നി​റ​യു​വോ​ളം ക​ണ്ടും തൊ​ട്ടും ആ​സ്വ​ദി​ക്കാം. പ​ക്ഷെ ചെ​ടി​യും പൂ​ക്ക​ളും പ​റി​ക്കു​ന്ന​ത് ശി​ക്ഷാ​ർ​ഹ​മാ​ണെ​ന്ന് നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി​ക​ളു​ടെ സം​ര​ക്ഷ​ണ​ച്ചു​മ​ത​ല​യു​ള്ള കേ​ര​ള വ​നം വ​ന്യ​ജീ​വി​വ​കു​പ്പ് പ്ര​ഖ്യാ​പി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. മു​ൻ​കാ​ല​ങ്ങ​ളി​ലൊ​ക്കെ കു​റി​ഞ്ഞി​ച്ചെ​ടി​ക​ൾ വേ​രോ​ടെ പി​ഴു​തു​കൊ​ണ്ടു​പോ​വാ​ൻ സ​ഞ്ചാ​രി​ക​ൾ ശ്ര​മി​ച്ചി​രു​ന്നു. ഒൗ​ഷ​ധ​ഗു​ണ​മു​ണ്ടെ​ന്ന ധാ​ര​ണ​യി​ൽ പ​ച്ച​മ​രു​ന്നാ​യി പ​റി​ക്കു​ന്ന​ത് പ​തി​വാ​യ​തും നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി​ക്ക് ഭീ​ഷ​ണി​യാ​യി.

മൂ​ന്നു മാ​സം പൂ​ക്ക​ൾ കൊ​ഴി​യു​ന്പോ​ൾ ഇ​വ ക​രി​ഞ്ഞ് വി​ത്തു​ക​ൾ മ​ണ്ണി​ൽ വീ​ഴു​ന്ന​തോ​ടെ ചെ​ടി​ക​ൾ ന​ശി​ക്കും ഒ​രു വ്യാ​ഴ​വ​ട്ടം നീ​ളു​ന്ന നി​ദ്ര​യ്ക്കൊ​ടു​വി​ൽ വീ​ണ്ടും ഈ ​വി​ത്തു​ക​ൾ മു​ള​പൊ​ട്ടി​യാ​ണ് കു​റി​ഞ്ഞി​ച്ചെ​ടി​ക​ൾ വീ​ണ്ടും വ​ള​രു​ന്ന​ത്. ത​ങ്ങ​ൾ​ക്കു ജന്മം ​ന​ൽ​കി​യ ത​ല​മു​റ​യെ കാ​ണാ​ൻ ക​ഴി​യാ​ത്ത സ​സ്യ​വ​ർ​ഗ​മെ​ന്ന് ഇ​തി​നെ വി​ശേ​ഷി​പ്പി​ക്കാം.  ആ​ദി​വാ​സി വ​ർ​ഗ​മാ​യ തോ​ട​ർ പ്രാ​യം ക​ണ​ക്കാ​ക്കു​ന്ന​ത് നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി പൂ​ക്കു​ന്ന​ത് ക​ണ​ക്കാ​ക്കി​യാ​ണ്.

 

കേ​ര​ളം ദൈ​വ​ത്തി​ന്‍റെ സ്വ​ന്തം നാ​ടാ​ണെ​ങ്കി​ൽ അ​തി​ന്‍റെ രാ​ജ​ധാ​നി എ​ന്ന് മൂ​ന്നാ​റി​നെ വി​ശേ​ഷി​പ്പി​ക്കാ​ൻ സ​ഞ്ചാ​രി​ക​ൾ ഇ​ഷ്ട​പ്പെ​ടു​ന്നു. കാ​ര​ണം, മൂ​ന്നാ​റി​ന്‍റെ ഭൂ​പ്ര​കൃ​തി അ​ങ്ങ​നെ​യാ​ണ്. ന​ദി​ക​ളും ചോ​ല​ക​ളും അ​രു​വി​കു​ളു​മു​ള്ള മ​നോഹരമായ ഇ​ളം​നീ​രു​റ​വ​ക​ൾ ഒ​ഴു​കു​ന്ന അ​നേ​കാ​യി​രം മ​ല​യി​ടു​ക്ക​ക​ൾ പേ​റി​യ പ​ശ്ചി​മ​ഘ​ട്ട​ത്തി​ലാ​ണ് മൂ​ന്നാ​ർ എ​ന്ന സ്വ​ർ​ഗ​ഭൂ​മി. ഒ​രേ സ​മ​യം, സ​ഞ്ചാ​രി​ക​ളു​ടെ ക​ണ്ണു​ക​ളെ വി​സ്മ​യി​പ്പി​ക്കു​ക​യും അ​വ​രു​ടെ മ​ന​സി​നെ ആ​ന​ന്ദി​പ്പി​ക്കു​ക​യും ചെ​യ്യു​ന്ന നി​ര​വ​ധി ഇ​ട​ങ്ങ​ൾ മൂ​ന്നാ​റി​ന് ചു​റ്റു​മു​ണ്ട്.

നീ​ല​ക്കു​റി​ഞ്ഞി കാ​ണാ​ൻ ആ​ഗ്ര​ഹി​ക്കു​ന്ന​വ​രു​ടെ അ​റി​വി​ലേ​ക്ക്…

കു​റി​ഞ്ഞി​പ്പൂ​ക്ക​ൾ കാ​ണാ​ൻ ടി​ക്ക​റ്റെ​ടു​ക്ക​ണം. ദി​വ​സം 3500 പേ​ർ​ക്കു മാ​ത്ര​മെ പ്ര​വേ​ശ​ന​മു​ണ്ടാ​കു. 75 ശ​ത​മാ​നം ടി​ക്ക​റ്റ് ഓ​ണ്‍​ലൈ​ൻ ബു​ക്കിം​ഗ് ആ​യി​രി​ക്കും. 25 ശ​ത​മാ​നം നേ​രി​ട്ടു​ള്ള ടി​ക്ക​റ്റും. ലോ​ക്ക​ൽ ബ​സ് ചാ​ർ​ജ് ഉ​ൾ​പ്പെ​ടെ മു​തി​ർ​ന്ന​വ​ർ​ക്ക് ഫീ​സ് 120 രൂ​പ. 12 വ​യ​സി​ൽ താ​ഴെ​യു​ള്ള​വ​ർ​ക്ക് 90 രൂ​പ. വി​ദേ​ശി​ക​ൾ​ക്ക് 400 രൂ​പ.

 

വീ​ഡി​യോ കാ​മ​റ കൊ​ണ്ടു​പോ​ക​ണ​മെ​ങ്കി​ൽ ഫീ​സ് 315 രൂ​പ. സാ​ധാ​ര​ണ കാ​മ​റ ഫീ​സ് 40 രൂ​പ.സ​ഞ്ചാ​രി​ക​ളു​ടെ വാ​ഹ​ന​ങ്ങ​ൾ പ​ഴ​യ മൂ​ന്നാ​റി​ലെ മൈ​താ​ന​ങ്ങ​ളി​ൽ പാ​ർ​ക്ക് ചെ​യ്യ​ണം. ഇ​വി​ടെ സ്പോ​ർ​ട്സ് കൗ​ണ്‍​സി​ൽ മൈ​താ​ന​ത്ത് ടൂ​റി​സം വ​കു​പ്പ് ടി​ക്ക​റ്റ് കൗ​ണ്ട​ർ തു​റ​ക്കും. ഇ​വി​ടെ​നി​ന്ന് നേ​രി​ട്ട് ടി​ക്ക​റ്റ് വാ​ങ്ങാം. ഇ​വി​ടെ​നി​ന്നും കെഎസ് ആ​ർ​ടി​സി ബ​സ് ഇ​ര​വി​കു​ളം നാ​ഷ​ണ​ൽ പാ​ർ​ക്കി​ലേ​ക്ക് സ്പെ​ഷ​ൽ സ​ർ​വീ​സ് ന​ട​ത്തും. തു​ട​ർ​ന്ന് ടൂ​റി​സം വ​കു​പ്പി​ന്‍റെ വാ​ഹ​ന​ത്തി​ൽ കു​റി​ഞ്ഞി​മ​ല​യി​ൽ കൊ​ണ്ടു​പോ​കും. തി​ര​ക്ക് കു​റ​യ്ക്കാ​ൻ ഒ​രാ​ൾ​ക്ക് ര​ണ്ടു മ​ണി​ക്കൂ​റാ​ണ് കു​റി​ഞ്ഞി​മ​ല​ക​ളി​ൽ ചെ​ല​വ​ഴി​ക്കാ​നാ​വു​ക.

 

തി​ര​ക്ക് കു​റ​യ്ക്കാ​ൻ ഓ​ണ്‍​ലൈ​ൻ ബു​ക്കിം​ഗാ​ണ് മെ​ച്ചം. ഓ​ണ്‍​ലൈ​ൻ ബു​ക്കിം​ഗി​ന് : iravikulamnationalpark.org കൂ​ടാ​തെ munnarwildlife.com സൈ​റ്റി​ൽ ബു​ക്കിം​ഗ് ലി​ങ്കു​ണ്ട്. ഓ​ണ്‍​ലൈ​ൻ ബു​ക്കിം​ഗ് ഒ​റ്റ​യ്ക്കോ ഗ്രൂ​പ്പാ​യോ ന​ട​ത്തി​യാ​ലും ആ​ധാ​ർ, പാ​സ്പോ​ർ​ട്ട്, ഡ്രൈ​വിം​ഗ് ലൈ​സ​ൻ​സ് എ​ന്നി​വ​യി​ൽ ഏ​തെ​ങ്കി​ലു​മൊ​ന്നി​ലെ വി​വ​ര​ങ്ങ​ളും എ​ല്ലാ​വ​രും ന​ൽ​ക​ണം.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *